= N

Na. 22: Msimu wa Kilimo 2020/2021

P 4 MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

JARIDA LA HALLI YA

Tathmini ya Aprili 21-30, 2021 na Matazamio Kipindi cha Mei 01-10, 2021

HEVWA KILINVIO

Hewa Tanzania (TMA).

MUHTASARI

e Maeneo mengi nchini yamepata mvua za juu ya wastani zilizosababishwa na uwepo wa kimbunga “Jobo”.
o Wakulima na wafugaji wanashauriwa kuendelea na shughuli za kilimo na kufuata ushauri wa maafisa ugani
katika maeneo yao, pia waendelee kufuatilia utabiri wa hali ya hewa unaotolewa na Mamlaka ya Hali ya

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA
KIPINDI CHA APRILI 21-30, 2021

T T T 0 0 0 07 0 0P A7

Katika dekadi hii, migandamizo mikubwa ya hewa

iliyo kaskazini mwa Ikweta iliendelea kupungua
nguvu wakati ile iliyopo kusini iliimarika, hali
iliyosababisha ukanda wa mvua (ITCZ) kuelekea
kaskazini. Joto la bahari katika eneo la kaskazini-
mashariki ya Madagaska lilikua la juu ya wastani na
hivyo kuleta mchango katika uimarishaji wa kimbunga
Jobo. Uwepo wa kimbunga karibu na pwani ya nchi
pamoja na ukanda wa mvua (ITCZ) ulisaidia kuongeza
vipindi vya mvua katika maeneo ya mwambao wa
pwani. Eneo la kusini mashariki mwa bahari ya
Atlantiki (karibu na pwani ya Angola) liliendelea
kuwepo na joto la bahari la wastani hadi juu kidogo ya
wastani. Hali hii ilisababibisha kupunguza mchango wa
mifumo ya kusababisha mvua katika maeneo ya
magharibi mwa nchi.
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, MWENENDO WA MVUA KATIKA
i KIPINDI CHA APRILI 21-30, 2021 !

Kutokana na mifumo ya hali ya hewa ilivyokuwa,
maeneo mengi yalipata mvua za juu ya wastani
(zaidi ya 400%). Hata hivyo mvua za chini ya wastani
(chini ya 80%) zilipatikana katika maeneo machache ya
mikoa ya Ruvuma, Manyara, Singida, Tabora, Tanga,
Arusha, Dodoma na Iringa kama inavyoonekana
kwenye kielelezo. Hata, hivyo ongezeka la mvua na
mtawanyiko vilisababishwa na uwepo wa kimbunga
‘Jobo’ katika pwani ya bahari ya Hindi.
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Kielelezo 1: Mwenendo wa mvua katika kipindi cha
Aprili 21-30, 2021.

JTATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA
KIPINDI CHA APRILI 21-30, 2021

K atika kipindi cha dekad hii, mazao yaliendelea
vizuri kutokana na mvua za msimu. Katika
maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa
mwaka, mahindi yapo Kkatika hatua ya kubeba
isipokuwa katika mkoa wa Tabora, Mtwara, Rukwa,
Mbeya, Dodoma na Ruvuma ambapo mahindi yapo
katika hatua ya kukomaa na baadhi ya wakulima katika
maeneo hayo wameendelea na uvunaji. Zao la mpunga
lipo katika hatua ya kukomaa katika mikoa ya Mbeya,
Rukwa, Iringa na Tabora na baadhi ya wakulima
wanaendelea na shughuli za uvunaji. Licha ya mvua
zilizonyesha katika dekadi ya tatu, mwezi Aprili bado
katika kanda ya magharibi unyeshaji hafifu na vipindi
vya ukavu vya muda mrefu vimeathiri mavuno ya zao
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la mpunga hususan katika mkoa wa Tabora. Kwa
ujumla, hali ya mazao mashambani ni ya kuridhisha.
Katika maeneo yanayopata misimu miwili ya mvua,
mahindi yapo katika hatua ya jani la tatu na tisa na
wakulima katika mikoa ya Kagera na Mara
wameendelea na palizi ya mahindi na maharagwe. Hali
ya upatikanaji wa maji na malisho kwa ajili ya mifugo
na wanyamapori ilikuwa ya kuridhisha katika maeneo
mengi nchini.

HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
APRILI 21-30, 2021

wa ujumla hali ya maji katika mabwawa,

mabonde na mtiririko wa maji kwenye mito
viliendelea kuongezeka kidogo katika maeneo mengi
nchini.

g MIFUMO YA HALI YA HEWA
INAYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA
MEIAY 01-10, 2021

Katika dekadi hii, migandamizo mikubwa ya hewa
iliyopo eneo la kaskazini mwa likweta inatarajiwa
kuendelea kupungua nguvu, wakati ile iliyopo eneo la
kusini inatarajiwa kuendelea kuimarika. Hali hii
inatarajiwa kusababisha ukandamvua (ITCZ) kusalia
katika maeneo ya kaskazini mwa nchi. Joto la bahari la
wastani hadi juu ya wastani linatarajiwa kuendelea
katika eneo la kusini magharibi mwa bahari ya Hindi.
Hali ambayo inatarajiwa kusababisha uwepo wa
migandamizo midogo ya hewa kusini magharibi mwa
bahari ya Hindi. Aidha upande wa kusini mashariki
mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola)
joto la bahari linatarajiwa kuwa juu ya wastani. Hali hii
haitarajiwi kuwa na mchango mkubwa katika mifumo
ya hali ya hewa inayosukuma upepo wenye
unyevunyevu kutoka misitu ya Congo kuelekea katika
maeneo ya magharibi mwa nchi.
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I\/I aeneo ya kanda ya Ziwa Viktoria (mikoa ya
Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na
Mara), mikoa ya magharibi mwa nchi (Kigoma, Katavi
na Tabora), pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga,
maeneo ya kaskazini mwa Morogoro, Pwani na Dar es
Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba) na
nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa ya Arusha,
Manyara na Kilimanjaro) yanatarajiwa kuwa na vipindi
vya mvua zitakazoambatana na ngurumo katika baadhi
ya maeneo.
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Pwani ya kusini (mikoa ya Mtwara na Lindi) kanda ya
kati (Dodoma na Singida), nyanda za juu Kkusini
magharibi (mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe
na Iringa) na kanda ya kusini (mkoa wa Ruvuma na
maeneo ya kusini mwa Morogoro) yanatarajiwa kuwa
na mvua nyepesi katika maeneo machache.

HALI YA HEWA KILIMO:
Y MATARAJIO NA USHAURI KIPINDI CHA
‘ MEI 01-10, 2021
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I\/I vua zinazotarajiwa zitaendelea kuimarisha
unyevunyevu kwenye udongo kwa ajili ya
mazao na malisho hususan kwa maeneo yanayopata
mvua za masika. Hata hivyo mvua chache na nyepesi
zinazotarajiwa katika maeneo yanayopata mvua za
msimu hususan katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Rukwa,
Mtwara, Lindi, Dodoma, Singida na Ruvuma zitasaidia
katika shughuli za uvunaji wa mazao yaliyokauka.
Wakulima katika maeneo hayo wanashauriwa kuandaa
maghala au sehemu maalum kwa ajili ya kuhifadhia
mazao yao. Pia wakulima katika maeneo yanayopata
mvua za masika wanashauriwa kufuata ushauri wa
maafisa ugani na kuchukua hatua stahiki katika kutunza
mashamba na matumizi ya pembejeo kama vile mbolea
na viuatilifu. Wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata
ushauri wa maafisa ugani husika ili kudhibiti magonjwa
ya mifugo na athari nyingine zitokanazo na hali ya hewa
inayotarajiwa. Pia, wakulima wanashauriwa kuendelea
kufuatilia utabiri wa hali ya hewa.

HALI YA MAJI INAYOTARAJIWA
KATIKA KIPINDI CHA MEI 01-10, 2021

| NN AN,

K ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa

maji kwenye mito vinatarajiwa kuongezeka
kidogo katika maeneo mengi hususan yanayopata mvua
za masika. Hata hivyo watumiaji rasilimali maji
wanashauriwa kuvuna maji ya mvua kwa ajili ya
matumizi ya baadae.

b, oo,

S L. P 3056; 16102 Dar es Salaam, S

Jarida limetayari

shwa ra:

Mam kaka ya Hali ya Hewa Tarnesania
Ghorofa ya 3 Ubungo Plaza — 388 Barabara ya Morogono,

4. 255 () 22 _ 2460706-8;: VNukushi: 255 - (0) 22 2460718 ; Barua pepe: (1)

v s eteo.go.rz, -lamuhuri yva Muungano wa Tanzania

PO ST O. GO 0T (2) AgIrOme T mereo.go.1z; Tovir:




